Đang gửi...
Banner trái

CHIA TÀI SẢN CHUNG TRONG THỜI KÌ HÔN NHÂN BỊ VÔ HIỆU KHI NÀO THEO QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT VIỆT NAM MỚI NHẤT NĂM 2022

Views 18
Trong cuộc sống hôn nhân việc chia tài sản chung là một vấn đề khá phổ biến. Tuy nhiên các cặp vợ chồng đa phần đều chưa hiểu rõ về việc chia tài sản trong thời kì hôn bị vô hiệu và bị vô hiệu khi nào? Như thế nào thì bị coi là vô hiệu. Thông qua bài viết dưới đây “Chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân bị vô hiệu khi nào theo quy định của pháp luật Việt Nam mới nhất năm 2022?” Luật Doanh Trí sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Mục lục

Trong cuộc sống hôn nhân việc chia tài sản chung là một vấn đề khá phổ biến. Tuy nhiên các cặp vợ chồng đa phần đều chưa hiểu rõ về việc chia tài sản trong thời kì hôn bị vô hiệu và bị vô hiệu khi nào? Như thế nào thì bị coi là vô hiệu. Thông qua bài viết dưới đây “Chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân bị vô hiệu khi nào theo quy định của pháp luật Việt Nam mới nhất năm 2022?” Luật Doanh Trí sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này.

1. Cơ sở pháp lý.

- Luật số 52/1014/QH13 Luật Hôn nhân và gia đình;

- Luật số 60/2014/QH13 Luật Hộ tịch;

- Luật số 68/2020/QH14 Luât Cư trú;

- Nghị định số 82/2020/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp; hợp tác xã;

- Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn  nhân và gia đình;

- Nghị định số 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch;

- Bộ Luật tố tụng dân sự 2015;

- Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP ngày 23/12/2000 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao;

- Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật Hôn nhân và gia đình.

2. Trong trường hợp nào thì chia tài sản bị vô hiệu?

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành có quy định cụ thể việc chia tài sản trong thời kì hôn nhân bị vô diệu như sau:

Việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân bị vô hiệu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

- Nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ sau đây:

a) Nghĩa vụ nuôi dưỡng, cấp dưỡng;

b) Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại;

c) Nghĩa vụ thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản;

d) Nghĩa vụ trả nợ cho cá nhân, tổ chức;

đ) Nghĩa vụ nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước;

e) Nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, việc chia tài sản trong thời kì hôn nhân chỉ bị vô hiệu khi việc chia tài sản nhằm trốn tránh các nghĩa vụ thì thỏa thuận chia tài sản giữa hai bên vợ và chồng sẽ bị vô hiệu.

3. Thỏa thuận về chế độ tài sản bị vô hiệu.

Vấn đề thỏa thuận tài sản của vợ chồng bị vô hiệu được quy định tại Điều 50 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

"Đều 50. Thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng bị vô hiệu

1. Thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng bị Tòa án tuyên bố vô hiệu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Không tuân thủ điều kiện có hiệu lực của giao dịch được quy định tại Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan;

b) Vi phạm một trong các quy định tại các điều 29, 30, 31 và 32 của Luật này;

c) Nội dung của thỏa thuận vi phạm nghiêm trọng quyền được cấp dưỡng, quyền được thừa kế và quyền, lợi ích hợp pháp khác của cha, mẹ, con và thành viên khác của gia đình.

2. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn khoản 1 Điều này.”

Ngoài ra thì tại Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP có hướng dẫn cụ thể về việc thỏa thuận về chế độ tài sản của vợ chồng bị vô hiệu.

4. Thời điểm chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản trong thời kì hôn nhân.

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành thì thời điểm chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân được quy định cụ thể như sau:

- Sau khi chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung. Hình thức của thỏa thuận được thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 38 của Luật này.

- Kể từ ngày thỏa thuận của vợ chồng quy định tại khoản 1 Điều này có hiệu lực thì việc xác định tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng được thực hiện theo quy định tại Điều 33 và Điều 43 của Luật này. Phần tài sản mà vợ, chồng đã được chia vẫn thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

- Quyền, nghĩa vụ về tài sản phát sinh trước thời điểm chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

- Trong trường hợp việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án thì thỏa thuận chấm dứt hiệu lực của việc chia tài sản chung phải được Tòa án công nhận.

Trên đây là những thông tin giải đáp thắc mắc của Quý khách hàng về Chia tài sản chung trong thời kì hôn nhân bị vô hiệu khi nào theo quy định của pháp luật Việt Nam mới nhất năm 2022? Để biết thêm thông tin chi tiết và tư vấn về vấn đề này Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật Doanh Trí theo một trong các phương thức sau:
Hotline: 1900 99 66 39 / 024 88 83 83 83

Liên hệ qua email: contact@luatdoanhtri.vn / luatdoanhtri@gmail.com

Luật Doanh Trí rất hân hạnh khi được đồng hành cùng Quý Khách hàng!
Trân trọng./.

 

 

 

Bài viết ngày được thực hiện bởi: Nguyễn Thị Thuỳ Trang

Chức vụ: Giám đốc công ty

Lĩnh vực tư vấn: Dân sự, Hình sự, Doanh nghiệp

Trình độ đào tạo: Thạc sỹ Luật, MBA

Số năm kinh nghiệm thực tế: 10 năm

CÔNG TY TNHH
LUẬT DOANH TRÍ

TƯ VẤN PHÁP LUẬT
MIỄN PHÍ 24/7

1900 66 99 39

ĐẶT HẸN LUẬT SƯ, YÊU
CẦU DỊCH VỤ

024.88.83.83.83

Contact Us

Banner Contact