Đang gửi...

QUÁN TRÀ SỮA, QUÁN CAFE, QUÁN ĂN CÓ PHẢI XIN GIẤY PHÉP VỆ SINH AN TOÀN THỰC PHẨM KHÔNG?

Cơ sở pháp lý

- Luật An toàn thực phẩm đã được Quốc hội nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam khoá XII; kỳ họp thứ 7 thông qua ngày 17 tháng 6 năm 2010;

- Nghị định 38/2012/NĐ-CP của Chính phủ ngày 25/4/2012 Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn thực phẩm 2010;

- Thông tư liên tịch 13/2014-BYT-BNNPTNT-BCT ngày 09 tháng 4 năm 2014 hướng dẫn việc phân công, phối hợp trong quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm;

- Thông tư 149/2013/TT-BTC ngày 29 tháng 10 năm 2013 quy định mức thu, nộp, quản lý và sử dụng phí, lệ phí quản lý an toàn vệ sinh thực phẩm;

- Nghị định 15/2018/NĐ-CP ngày 02 tháng 02 năm 2018 quy định chi tiết thi hành một số điều của luật an toàn thực phẩm.

Khi nào kinh doanh quán trà sữa, quán café, quán ăn) cần phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm?

Theo Chương 4, Điều 12, Khoản 1 của Nghị định chính phủ Số: 38/2012/NĐ-CP: Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của luật an toàn thực phẩm, thì việc cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm được thực hiện đối với từng cơ sở sản xuất, kinh doanh; từng nhà máy sản xuất độc lập tại một địa điểm, trừ các trường hợp sau:

- Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;

- Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;

- Bán hàng rong;

- Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn không yêu cầu điều kiện bảo quản đặc biệt theo quy định.

Theo đó, nếu một quán café, trà sữa, quán ăn kinh doanh ban đầu nhỏ lẻ thì chưa bắt buộc phải xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm, tuy nhiên, nếu quán:

- Có đăng ký kinh doanh;

- Có bố trí khu vực pha chế, khu vực phục vụ khách rõ ràng;

- Có địa điểm kinh doanh cố định và quy mô kinh doanh không phải nhỏ lẻ;

- Có tần suất phục vụ khách/ngày cao.

Thì đều bắt buộc phải xin giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán của mình.

Lợi ích khi xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán trà sữa, quán café, quán ăn?

- Chứng minh các đồ uống như cà phê nói riêng và các loại nước pha chế khác nói chung của quán đúng với các tiêu chuẩn an toàn thực phẩm, chế biến theo quy tắc một chiều, hạn chế tối đa các mối nguy hại từ ngoài vào trong thức uống đảm bảo chất lượng phục vụ và an toàn sức khỏe của khách hàng;

- Nhân viên đều được tập huấn kiến thức về an toàn thực phầm, điều này càng thêm tạo lòng tin vững chắc cho khách hàng;

- Nhân viên đều đã qua khám sức khỏe theo đúng quy định của Nhà nước, đảm bảo không lây nhiêm các bệnh truyền nhiễm hay mang vi khuẩn vào trong thức uống;

- Nguồn gốc nguyên liệu: Rõ ràng, có giấy tờ chứng minh và sổ ghi chép hằng ngày nguồn gốc nguyên liệu dùng để chế biến;

- Đối với các phụ gia hỗ trợ trong quá trình pha chế cà phê: Chỉ được sử dụng phụ gia, chất tạo ngọt hoá học nằm trong danh mục cho phép của Bộ Y tế (Trong Thông tư 27/2012/TT-BYT: Hướng dẫn việc quản lý phụ gia thực phẩm);

- Có phiếu kết quả kiểm nghiệm cho nguồn gốc cà phê, đảm bảo cà phê không có dư lượng hoá chất bảo vệ thực vật và độc tố vi nấm vượt ngưỡng cho phép;

- Bảo đảm đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm về trang thiết bị cơ sở, đặc biệt các dụng cụ để pha chế cà phê và dụng cụ chứa đựng để phục vụ khách hàng;

- Nhân viên phục vụ phải được khám sức khoẻ, cấy phân định kỳ ít nhất 1 năm 1 lần; có Giấy chứng nhận đã được tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm và bảo đảm thực hành tốt vệ sinh cá nhân và an toàn vệ sinh trong quá trình pha chế thức uống.

Điều kiện để xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm cho quán café, quán trà sữa, quán ăn?

Để được cấp giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm, chủ quán cần chú ý tới những điều kiện sau đây để có thể tiến hành xin giấy phép theo đúng quy định của pháp luật Việt Nam. Đối với những tổ chức, cá nhân muốn mở quán café, trà sữa, quán ăn và kinh doanh hợp pháp sẽ cần phải có giấy an toàn vệ sinh thực phẩm do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Tuy nhiên, trước khi làm thủ tục xin giấy phép, cần đảm bảo những điều kiện sau đây:

- Có khu tiếp nhận nguyên liệu, khu chế biến, khu bảo quản;

- Có kho lưu trữ bảo quản thực phẩm bao gói sẵn;

- Tách biệt khu vực rửa tay và nhà vệ sinh;

- Nơi chế biến thiết kế theo nguyên tắc một chiều;

- Có đủ dụng cụ pha chế, bảo quản;

- Dụng cụ ăn uống bảo đảm sạch sẽ;

- Trang bị găng tay sạch sử dụng một lần;

- Có đủ trang thiết bị phòng chống ruồi, dán, côn trùng và động vật gây bệnh;

- Khu vực ăn uống phải thoáng mát, có đủ bàn ghế, sạch sẽ, phải có bồn rửa tay và nhà vệ sinh;

- Đồ uống ngay phải bày trên bàn hoặc giá cao cách mặt đất ít nhất 60cm; có vật dụng để phòng, chống bụi bẩn, ruồi, dán và côn trùng gây bệnh; dụng cụ để kẹp, gắp, xúc thức ăn đảm bảo vệ sinh;

- Nước đá được sản xuất từ nguồn nước phù hợp với Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia;

- Có sổ sách ghi chép thực hiện chế độ kiểm thực 3 bước theo hướng dẫn của Bộ Y tế;

- Có dụng cụ chứa đựng chất thải, rác thải có nắp đậy;

- Chất thải phải được thu dọn, xử lý hàng ngày.

Hồ sơ xin giấy phép vệ sinh an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán café, trà sữa và quán ăn?

Sau khi đã đáp ứng đủ điều kiện, chủ quán cần tiến hành hoàn thiện danh mục hồ sơ để xin cấp phép bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm;

- Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

- Bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ bảo đảm điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm;

- Giấy xác nhận đủ sức khỏe của chủ cơ sở và người trực tiếp sản xuất, kinh doanh;

- Giấy xác nhận đã được tập huấn kiến thức về an toàn vệ sinh thực phẩm của chủ cơ sở và của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh.

Hồ sơ xin giấy phép vệ sinh an toàn vệ sinh thực phẩm được nộp tại Chi cục an toàn vệ sinh thực phẩm. Cơ quan này có trách nhiệm quản lý và cấp giấy phép cho quán cafe, trà sữa trên địa bàn. Có thể nộp hồ sơ bằng cách gửi qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại cơ quan.

Giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm cho quán cà phê có hiệu lực trong thời gian 03 năm kể từ ngày cấp. Trước thời gian hết hạn 06 tháng ghi trên giấy, tổ chức/ các nhân cần làm thủ tục gia hạn nếu quán vẫn tiếp tục hoạt động.

Hi vọng với các thông tin trong bài viết lần này, độc giả đã có cho mình câu trả lời cho băn khoăn “Quán trà sữa, quán cafe, quán ăn có phải xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm không?”. Nếu Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ của Luật Doanh Trí, đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi để được tư vấn, hỗ trợ thực hiện thủ tục một cách nhanh chóng, chuyên nghiệp:

Hotline: 0911233955

Email: luatdoanhtri@gmail.com

Trụ sở chính: 146 Trần Vỹ, Mai Dịch, Cầu Giấy, Hà Nội

Chi nhánh thành phố Hồ Chí Minh- Công ty TNHH Tư vấn Luật Doanh Trí: D22,

Đường số 7, Phường Phú Thuận, Quận 7, TP. HCM

Luật Doanh Trí rất hân hạnh khi được đồng hành và hợp tác cùng Quý khách hàng!

 

Liên hệ với chúng tôi